Forum

THANI

ANTadmin
(@antadmin)
Trusted Member Admin
Topic starter  

คำถามจากคุณสมจิตต์ รุ่น40

เรียนสอบถามอาจารย์ประพาส...หุ้น Thani งบ Q4 กำไรลดลงมาก กรณีนี้ต้องปรับFair Price หรือเปล่าครับ รบกวนอาจารย์ช่วยแสดงวิธีคำนวณ(step by step) ด้วยครับ
ผมคำนวณแล้วไม่ตรงกับของอาจารย์ครับ 

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @antadmin

คำถามจากคุณสมจิตต์ รุ่น40

เรียนสอบถามอาจารย์ประพาส...หุ้น Thani งบ Q4 กำไรลดลงมาก กรณีนี้ต้องปรับFair Price หรือเปล่าครับ รบกวนอาจารย์ช่วยแสดงวิธีคำนวณ(step by step) ด้วยครับ
ผมคำนวณแล้วไม่ตรงกับของอาจารย์ครับ 

จากงบ Q4 ที่ออกมากำไรที่หดตัวเยอะ มีจุดที่น่ากังวลในอนาคตเยอะครับ หลักๆคือตั้ง ECL เยอะแหละครับ แต่ที่น่าห่วงกว่าคือการลดพอร์ตสินเชื่อลงครับ เพราะรายได้ของสินเชื่อมาจากพอร์ตสินเชื่อ ถ้าพอร์ตสินเชื่อลดลง ย่อมแปลว่ารายได้ในอนาคตลดลงแน่นอนครับ และการแตะเบรคมักไม่จบใน 2-3 ไตรมาสครับ มักใช้เวลา 6-10 ไตรมาส หรืออาจจะ 2-3 ปีได้เลยครับ เคสแบบนี้เราจะทำ projection ยากครับ เพราะเราก็ไม่รู้ว่าเค้าจะลดพอร์ตสินเชื่อถึงเมื่อไหร่ รายได้มันจะลดลงเรื่อยๆตามการลดพอร์ตเลยครับ ดังนั้นเคสแบบนี้ผมจะหยุดประเมินก่อนครับ แล้วรอให้เห็นสัญญาณหยุดการลดพอร์ตครับ

แต่ภาพนี้เป็นเหมือนกันทั้งอุตสาหกรรมเช่าซื้อเลยครับ น่ากังวลมากอยู่ครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam