Forum

TU

(@paitoont)
Topic starter  

ถือเป็นหุ้นแข็งแกร่งไหมครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @paitoont

ถือเป็นหุ้นแข็งแกร่งไหมครับ

ผมอาจจะไม่ได้ศึกษาเชิงลึกมากนะครับ แต่ดูจากรายได้ และกำไร น่าจะเป็นหุ้นวัฏจักร คล้ายๆ CPF มากกว่าครับ เราจะเห็นได้ว่ารายได้เติบโตอย่างช้าๆ มีลักษณะคล้ายหุ้น "โตช้า" ครับ

แต่กำไรผันผวนมาก เข้าใจว่าเป็นเพราะรายได้หลักคือ "เนื้อสัตว์" ที่ถือเป็น Soft Commodity ที่มีราคาผันผวนไม่ต่างกับ CPF เลยครับ ในบางปีที่ Demand > Supply กำไรก็จะดีมากเช่นปี 2020 เป็นต้น แต่ปีไหนที่ Supply > Demand กำไรก็จะหดตัวอย่างมากเช่นกันครับ

และหากเราเข้าใจธุรกิจเป็นอย่างดี เราก็สามารถลงทุนได้เช่นกันครับ เพียงแต่ก็ต้องเพิ่มส่วนลดเข้าไปเพื่อลดความเสี่ยงนั่นเองครับ

Paitoont reacted
ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam