Forum

Notifications
Clear all

เสนอไอเดียตาราง valuation ครับอาจารย์

(@phalad)
Estimable Member
Topic starter  

จะดีไหมครับ ถ้าเราเพิ่ม downside note อีกช่องหนึ่งที่บอกว่า ปัจจัยอะไรบ้างที่จะทำให้หุ้นตัวนี้เกิด downside ได้

เพื่อน ๆ ในกลุ่มจะได้รู้ว่า หุ้นประเภทนี้มีความเสี่ยงอะไรที่ต้องเฝ้าระวัง

ตามรูปตัวอย่างครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @phalad

จะดีไหมครับ ถ้าเราเพิ่ม downside note อีกช่องหนึ่งที่บอกว่า ปัจจัยอะไรบ้างที่จะทำให้หุ้นตัวนี้เกิด downside ได้

เพื่อน ๆ ในกลุ่มจะได้รู้ว่า หุ้นประเภทนี้มีความเสี่ยงอะไรที่ต้องเฝ้าระวัง

ตามรูปตัวอย่างครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ผมคิดว่าความเสี่ยงมันไม่น่าจะมีน้อยแบบนี้สิครับ ความเสี่ยงแต่ละธุรกิจมีหลากหลายมาก ไม่น่ามีแค่ข้อเดียวอ่ะครับ ถ้าเขียนไปไม่ครอบคลุมพอ จะกลายเป็นไม่ระวังประเด็นอื่นอีกไหมอ่ะครับ ถ้าจะพยายามเขียนให้ครบก็น่าจะรกมากอีก ผมว่าเรื่องความเสี่ยงนักลงทุนทุกคนเองก็ควรจะทำความเข้าใจธุรกิจกันอยู่แล้วอ่ะครับ นี่ยังไม่นับว่ามีความเสี่ยงที่บางทีเราเองก็ยังมองไม่เห็นอีกอ่ะครับ

ReplyQuote
(@phalad)
Estimable Member
Topic starter  

@prapas-b88 ได้เลยครับ ขอบคุณมากครับอาจารย์

ReplyQuote
(@somchit-tkk)

ผมอยากให้ไฟล์ Valuation ของอาจารย์ช่วยเพิ่มคอลลัมม์ประเภทธุรกิจ เช่น B2B,B2C หรือ B2B2C เป็นต้นครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @somchit-tkk

ผมอยากให้ไฟล์ Valuation ของอาจารย์ช่วยเพิ่มคอลลัมม์ประเภทธุรกิจ เช่น B2B,B2C หรือ B2B2C เป็นต้นครับ

หลายๆธุรกิจเค้ามีหลาย BU น่ะสิครับ ><" ผมว่าเราพยายามทำความเข้าใจแต่ละธุรกิจแล้วมา cross check กับผมดีไหมครับว่าเข้าใจถูกต้องไหม

ReplyQuote
(@somchit-tkk)

Posted by: @prapas-b88

Posted by: @somchit-tkk

หลายๆธุรกิจเค้ามีหลาย BU น่ะสิครับ ><" ผมว่าเราพยายามทำความเข้าใจแต่ละธุรกิจแล้วมา cross check กับผมดีไหมครับว่าเข้าใจถูกต้องไหม

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam