Forum

Notifications
Clear all

ช่วยปรับทัศนคติให้ผมด้วยครับ

Page 10 / 12

(@pond)
Trusted Member
Topic starter  
@prapas-b88 ขอโทษนะครับที่ต้องถามแบบนี้ (ผมอาจจะใช้คำไม่ถูกต้องนะครับ) มันแฟร์กับสมาชิกคนอื่นๆที่เสียค่าสมาชิกแล้วไม่ได้รับรู้ข้อมูลสำคัญบางส่วนที่ควรจะได้รับรู้รึเปล่าครับ หรือมีการแชร์แบบสรุปออกมาแต่ไม่ลงรายละเอียดว่าเพราะอะไรยังไงและผลจะเป็นยังไงครับ

ขอบคุณครับ 😊 
This post was modified 8 months ago by Amonsak Pongpannakul

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pond

@prapas-b88 ขอโทษนะครับที่ต้องถามแบบนี้ (ผมอาจจะใช้คำไม่ถูกต้องนะครับ) มันแฟร์กับสมาชิกคนอื่นๆที่เสียค่าสมาชิกแล้วไม่ได้รับรู้ข้อมูลสำคัญบางส่วนที่ควรจะได้รับรู้รึเปล่าครับ หรือมีการแชร์แบบสรุปออกมาแต่ไม่ลงรายละเอียดว่าเพราะอะไรยังไงและผลจะเป็นยังไงครับ

ขอบคุณครับ 😊 

ผมมั่นใจว่าผมได้แชร์ข้อมูลที่สำคัญให้กับเพื่อนๆในกลุ่มสมาชิก และไม่ได้แชร์ข้อมูลเหล่านี้กับคนนอก

จะให้ผม "ผิดคำพูด" กับผู้บริหาร ผมไม่สามารถทำได้ครับ 

คำว่าแฟร์คืออะไรเหรอครับ ใน member group ผมสัญญาว่าจะ live วันจันทร์ เดือนละ 3 ครั้ง เท่านั้น

และจะพาพวกเราไป company visit แต่ก็ต้องลงทะเบียนแบบ first come, first serve 

ส่วนบางครั้งผมมีไปแบบ private ไม่สามารถพาพวกเราไปได้ ผมก็ยังนำข่าวสำคัญมาอัพเดท

หากมันยังไม่พอ ผมเองก็จนปัญญาครับ 

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 อ๋อ ผมเข้าใจแล้วครับ ผมอ่านไม่ละเอียดเองครับว่ามีการรับปาก ผบห. ครับ 

กราบขอบคุณครับ 😊 😊 

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88  บาทความนี้ผมเอามาจากพี่เชาว์ ThaiVI คำว่า TAM กับ DCA คืออะไรและหมายถึงอะไรครับ

สำหรับ Cococo Growth story คือเทรนด์น้ำมะพร้าวโดยเฉพาะจีนที่เป็นตลาดหลัก เราต้องหาข้อมูล คาดการณ์อนาคตกันเองว่าสุดท้ายตลาดจะโตได้ขนาดไหน TAM ประมาณไหน

ส่วน DCA ก็ต้องดูว่า Cococo มีไหม คืออะไร เนื่องจากเป็น OEM 90% ดังนั้น ไม่ใช่ brand แน่นอน แต่อาจจะเป็นรายใหญ่สุด ควบคุม supplied chain ของมะพร้าวน้ำหอมได้หมด DCA อาจจะเป็นเรื่องของ Cornered resource ซึ่งเป็น 1 ใน 7 powers หรือเปล่า

ReplyQuote

@prapas-b88  บาทความนี้ผมเอามาจากพี่เชาว์ ThaiVI คำว่า TAM กับ DCA คืออะไรและหมายถึงอะไรครับ

สำหรับ Cococo Growth story คือเทรนด์น้ำมะพร้าวโดยเฉพาะจีนที่เป็นตลาดหลัก เราต้องหาข้อมูล คาดการณ์อนาคตกันเองว่าสุดท้ายตลาดจะโตได้ขนาดไหน TAM ประมาณไหน

ส่วน DCA ก็ต้องดูว่า Cococo มีไหม คืออะไร เนื่องจากเป็น OEM 90% ดังนั้น ไม่ใช่ brand แน่นอน แต่อาจจะเป็นรายใหญ่สุด ควบคุม supplied chain ของมะพร้าวน้ำหอมได้หมด DCA อาจจะเป็นเรื่องของ Cornered resource ซึ่งเป็น 1 ใน 7 powers หรือเปล่า

TAM = Total Available Market หรือขนาดตลาดครับ

DCA = Durable Competitive Advantage หรือ ความสามารถในการแข่งขันอย่างยั่งยืนครับ หมายถึงจุดแข็งที่จะชนะคู่แข่งอย่างยั่งยืนครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88

ขอถามเรื่อง มะพร้าวน้ำหอม Co³ ครับ

1.มะพร้าวน้ำหอมมีปริมาณเพียงพอต่อการเติบโตในอนาคตมากแค่ไหนครับ
2.สามารถเพิ่มวัตถุดิบมะพร้าวน้ำหอมได้อีกรึป่าวครับ
3.ปัจจุบัน Co³ ใช้มะพร้าวน้ำหอมประมาณกี่ % ของสวนมะพร้าวน้ำหอมกับยอดขายปัจจุบันครับ

ReplyQuote

@prapas-b88

ขอถามเรื่อง มะพร้าวน้ำหอม Co³ ครับ

1.มะพร้าวน้ำหอมมีปริมาณเพียงพอต่อการเติบโตในอนาคตมากแค่ไหนครับ
2.สามารถเพิ่มวัตถุดิบมะพร้าวน้ำหอมได้อีกรึป่าวครับ
3.ปัจจุบัน Co³ ใช้มะพร้าวน้ำหอมประมาณกี่ % ของสวนมะพร้าวน้ำหอมกับยอดขายปัจจุบันครับ

1. ประเด็นนี้ผมก็พยายามสอบถามนะครับ ได้รับการยืนยันว่าไม่มีปัญหา เนื่องจาก น้ำมะพร้าวที่ส่งออกจริงๆแล้วเป็นน้ำมะพร้าวน้ำหอม + น้ำมะพร้าวกะทิ นะครับ ดังนั้นการใช้น้ำมะพร้าวน้ำหอมนั้นไม่ใช่ทั้งหมด เหมือนใช้เพื่อผสมเอากลิ่นกับรสชาติหวาน เท่านั้น และใช้เป็นส่วนน้อยกว่ามะพร้าวกะทิมากครับ 

2. ปริมาณการปลูกมีเพิ่มขึ้นทุกปีครับ

3. ตรวจสอบยากมากครับ ทางบริษัทไม่สามารถตรวจสอบได้ครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88  งบการเงิน Cococo

Breakdown รายได้และรายจ่าย Cococo หาได้จากไหนครับ

ReplyQuote

@prapas-b88  งบการเงิน Cococo

Breakdown รายได้และรายจ่าย Cococo หาได้จากไหนครับ

ปกติจะมีแจ้งไว้ใน MD&A, Oppday และ หมายเหตุประกอบงบครับ ถ้าไม่มีใน 3 แหล่งนี้ก็ต้องโทร.ถาม IR เอาครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88

1.จาก Live ครั้งล่าสุด อาจารย์พูดถึง (Sabina) เทรน ศัลยกรรม กับ โนบรา อะไรโตแรงกว่ากันแล้วสรุปมันยังไงครับ 

2.Cococo ไม่มา oppday หรอครับ 

3.มีอัพเดทอะไรเกี่ยวกับ Cococo บ้างมั้ยครับ พอดีเห็นราคาลงมาพอสมควร

This post was modified 7 months ago by Amonsak Pongpannakul

ReplyQuote

@prapas-b88

1.จาก Live ครั้งล่าสุด อาจารย์พูดถึง (Sabina) เทรน ศัลยกรรม กับ โนบรา อะไรโตแรงกว่ากันแล้วสรุปมันยังไงครับ 

2.Cococo ไม่มา oppday หรอครับ 

3.มีอัพเดทอะไรเกี่ยวกับ Cococo บ้างมั้ยครับ พอดีเห็นราคาลงมาพอสมควร

1. เทรนศัลยกรรมโตมากกว่าครับ

2. เอ้า ไม่ทราบเด้อ ถามบริษัทจิ แต่เค้ายังจองเวลากันไม่ครบมั้งครับ

3. ไม่มีเพิ่มเติมเลยครับ ไม่ทราบว่ารู้รึยังครับว่าเค้าเพิ่มเครื่องจักรอีก 3 เครื่อง จากกำลังการผลิตน้ำมะพร้าวปีนี้ 1 แสนตัน เพิ่มเป็น 3 แสนตันปีหน้าแล้วครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88

Posted by: @prapas-b88

3. ไม่มีเพิ่มเติมเลยครับ ไม่ทราบว่ารู้รึยังครับว่าเค้าเพิ่มเครื่องจักรอีก 3 เครื่อง จากกำลังการผลิตน้ำมะพร้าวปีนี้ 1 แสนตัน เพิ่มเป็น 3 แสนตันปีหน้าแล้วครับ

1.ได้ยิน อาจารย์พูดแว่วๆแต่ผมไม่แน่ใจครับ คือเดิมจะเพิ่ม 1 รวมกับของเดิมเป็น 2 ใช่มั้ยครับ

1.1 ข่าวใหม่ล่าสุดคือ จะเพิ่มอีก 1 รวมเป็น 3 หรอครับ

2.เครื่องจักรใหม่ ปีนี้รันกี่เครื่องและปีหน้ารันกี่เครื่องช่วง Q ไหนบ้างครับ

3.ใน valuation Cococo 2024 เหตุที่อาจารย์ให้ Growth 50% เพราะเครื่องจักรใหม่และลูกค้ารายใหญ่ใหม่ที่เพิ่มขึ้นใช่มั้ยครับ หรืออื่นๆครับ

4.ลูกค้ารายใหม่ของ Cococo เซ็นสัญญาซื้อขายกันเรียบร้อยแล้วใช่มั้ยครับ ออเดอร์ใหม่ 2แสนตันมาแน่ๆใช่มั้ยครับ เอาที่อาจารย์ทราบครับ

This post was modified 7 months ago 3 times by Amonsak Pongpannakul

ReplyQuote

@prapas-b88

Posted by: @prapas-b88

1.ได้ยิน อาจารย์พูดแว่วๆแต่ผมไม่แน่ใจครับ คือเดิมจะเพิ่ม 1 รวมกับของเดิมเป็น 2 ใช่มั้ยครับ

1.1 ข่าวใหม่ล่าสุดคือ จะเพิ่มอีก 1 รวมเป็น 3 หรอครับ

2.เครื่องจักรใหม่ ปีนี้รันกี่เครื่องและปีหน้ารันกี่เครื่องช่วง Q ไหนบ้างครับ

3.ใน valuation Cococo 2024 เหตุที่อาจารย์ให้ Growth 50% เพราะเครื่องจักรใหม่และลูกค้ารายใหญ่ใหม่ที่เพิ่มขึ้นใช่มั้ยครับ หรืออื่นๆครับ

4.ลูกค้ารายใหม่ของ Cococo เซ็นสัญญาซื้อขายกันเรียบร้อยแล้วใช่มั้ยครับ ออเดอร์ใหม่ 2แสนตันมาแน่ๆใช่มั้ยครับ เอาที่อาจารย์ทราบครับ

1. ใช่ครับ เดิมคือเพิ่มจาก 1 เป็น 2 แต่ล่าสุดคือเพิ่มเป็น 3 แล้วครับ

2. ปีนี้ 3 เครื่อง Q1 อีก 1 Q2 อีก 3 ครับ

3. ใช่ครับ

4. น่าจะใช่ครับ ไม่งั้น cococo ไม่ซื้อเครื่องจักรหรอกครับ น่าจะเต็มกำลังค่อนข้างแน่ครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 Cococo รายจ่ายที่จะเพิ่มขึ้นหลังจากรันเครื่องจักรใหม่แล้วจะมีอะไรเพิ่มขึ้นบ้างและไตรมาสละประมาณเท่าไหร่ครับ

This post was modified 7 months ago by Amonsak Pongpannakul

ReplyQuote

@prapas-b88 Cococo รายจ่ายที่จะเพิ่มขึ้นหลังจากรันเครื่องจักรใหม่แล้วจะมีอะไรเพิ่มขึ้นบ้างและไตรมาสละประมาณเท่าไหร่ครับ

ถาม ir เลยครับ 😉

ReplyQuote
Page 10 / 12
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam