Forum

Notifications
Clear all

ช่วยปรับทัศนคติให้ผมด้วยครับ

Page 9 / 12

(@pond)
Trusted Member
Topic starter  

@prapas-b88 หุ้น Dohome

ผมอยากจะบันทึกรายได้ - ต้นทุน จากการขายเหล็กนั้นดูได้จากไหนครับ ลองหาในหมายเหตุกับ MD&A แล้วไม่มีครับ 

พอดีเห็นคุณสลิลทิพ พูดบ่อยๆว่าลองให้ไปดู GP เหล็กก็เลยสงสัยว่าดูกันที่ไหนครับ

ขอบคุณครับ

ReplyQuote
(@pond)

ผมอยากจะบันทึกรายได้ - ต้นทุน จากการขายเหล็กนั้นดูได้จากไหนครับ ลองหาในหมายเหตุกับ MD&A แล้วไม่มีครับ 

พอดีเห็นคุณสลิลทิพ พูดบ่อยๆว่าลองให้ไปดู GP เหล็กก็เลยสงสัยว่าดูกันที่ไหนครับ

ขอบคุณครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pond

ขอบคุณครับ

เราถามเอาแต่ละไตรมาสครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 

1.Gp และ รายได้ - ต้นทุนของ สาขา XL-L-TOGO มีแยกให้ดูมั้ยครับ
2. อยากติดตามสัดส่วน และ GP สินค้า House Brand ดูได้จากไหนครับ
3 ."จำนวนคนเข้าร้านเฉลี่ยต่อวัน" ดูได้จากไหนครับ หรือมีสูตรคำนวนจากงบได้เลยและอย่างไรครับ
4."ยอดขายเฉลี่ยต่อบิล" ดูได้จากไหนครับ หรือมีสูตรคำนวนจากงบได้เลยและอย่างไรครับ
5.ปัจจุบันและในอนาคต Dohome จะมีได้ประโยชน์ทางภาษีอะไรบ้างไหมครับ 1-5 ปี
6.คุณสลิพทิพ พูดใน oppday ว่า DC ปัจจุบันรวมส่วนที่ขยายใหม่แล้ว จะสามารถรองรับ สาขาที่ 36 สาขาได้
คำถามคือ
    อนาคตถ้าเขาเปิด 50-60 สาขา เขาจำเป็นจะต้องสร้าง DC เพิ่มอีกมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

This post was modified 10 months ago by Amonsak Pongpannakul

ReplyQuote

@prapas-b88 

1.Gp และ รายได้ - ต้นทุนของ สาขา XL-L-TOGO มีแยกให้ดูมั้ยครับ
2. อยากติดตามสัดส่วน และ GP สินค้า House Brand ดูได้จากไหนครับ
3 ."จำนวนคนเข้าร้านเฉลี่ยต่อวัน" ดูได้จากไหนครับ หรือมีสูตรคำนวนจากงบได้เลยและอย่างไรครับ
4."ยอดขายเฉลี่ยต่อบิล" ดูได้จากไหนครับ หรือมีสูตรคำนวนจากงบได้เลยและอย่างไรครับ
5.ปัจจุบันและในอนาคต Dohome จะมีได้ประโยชน์ทางภาษีอะไรบ้างไหมครับ 1-5 ปี
6.คุณสลิพทิพ พูดใน oppday ว่า DC ปัจจุบันรวมส่วนที่ขยายใหม่แล้ว จะสามารถรองรับ สาขาที่ 36 สาขาได้
คำถามคือ
    อนาคตถ้าเขาเปิด 50-60 สาขา เขาจำเป็นจะต้องสร้าง DC เพิ่มอีกมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

1-5. ต้องถามข้อมูลจาก ir เอาครับ

6. ต้องสร้างเพิ่มครับ แต่มีเจรจาที่ดินข้างเคียงไว้แล้วครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88

ตัวเลข SSSG มันบอกอะเราได้บ้างครับนอกจากยอดขายจากสาขาเดิมที่เป็น + ผมเห็นใน oppday มีคนชอบถาม Q ต่อไป SSSG จะเป็นยังไง คือมันบอกได้มั้ยครับว่า SSSG+10% รายได้ภาพรวมก็จะโต 10% อะไรแบบนี้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ReplyQuote

@prapas-b88

ตัวเลข SSSG มันบอกอะเราได้บ้างครับนอกจากยอดขายจากสาขาเดิมที่เป็น + ผมเห็นใน oppday มีคนชอบถาม Q ต่อไป SSSG จะเป็นยังไง คือมันบอกได้มั้ยครับว่า SSSG+10% รายได้ภาพรวมก็จะโต 10% อะไรแบบนี้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

SSSG สำคัญมากๆสำหรับการ คาดการณ์การเติบโตของรายได้ครับ

หลักๆการเติบโตของรายได้จะมาจาก 2 เครื่องยนต์ครับ

1. สาขาเก่า ดังนั้น SSSG + เท่าไหร่ ก็เท่ากับรายได้ทั้งหมดโตเท่านั้นเลยครับ

2. สาขาใหม่ เช่นการขยายสาขาในปีล่าสุด นั้นจะไม่ถูกนำไปรวมคำนวณเป็น sssg และยอดขายที่เกิดขึ้นจะเป็นการเติบโตของปีนี้เช่นกันครับ

และ sssg นั้นมีสาขาที่เยอะกว่าสาขาใหม่มากครับ ดังนั้นจึงส่งผลกับการเติบโตของรายได้หลักครับ สาขาใหม่เปิดปีแรกยอดขายยังน้อยมาก แถมเปิดไม่เต็มปีอีกต่างหากครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 อยากให้อาจารย์ช่วยขยายความ 2 คำนี้แบบเข้าใจอย่างง่ายๆหน่อยครับว่ามันต่างกันอย่างไรครับ

1.Outsource

2.Recruitment 

ReplyQuote

@prapas-b88 อยากให้อาจารย์ช่วยขยายความ 2 คำนี้แบบเข้าใจอย่างง่ายๆหน่อยครับว่ามันต่างกันอย่างไรครับ

1.Outsource

2.Recruitment 

โอเคครับ ก็คิดอยู่ว่าจะเขียนอธิบายยังไงให้เข้าใจเคลียร์ๆดีนะ 555+

1. Outsourcing คือ PRTR "จ้างพนักงาน" แล้วนำพนักงานไปทำงานที่บริษัทของลูกค้าครับ ทำเป็นประจำ เช่น PC ขายสินค้า จะเป็นสัดส่วนที่สูงที่สุด ซึ่งลูกค้าก็จะจ่ายค่า Fee ให้ PRTR เพิ่มเติมจากเงินเดือนของพนักงานคนนั้นครับ GPM 8% โดยประมาณ ทุกๆเดือน จนกว่าบริษัทจะเลิกจ้างครับ

2. Recruitment คือ PRTR รับจ้าง "หาพนักงาน" ให้ลูกค้าแล้วเก็บค่า Fee ในการหา ซึ่งได้เพียงครั้งเดียว โดยมี GPM ประมาณ 60% ครับ

ความแตกต่างคือ แบบที่ 1 มักเป็นเนื้องานที่โดยธรรมชาติแล้วหาพนักงานยากมาก และ Turn over สูงๆครับ เช่น PC, Sales ดังนั้นลูกค้าบางรายที่อยากขยายสาขาเยอะๆ ก็มักหาคนไม่ทัน จึงใช้บริการ Outsourcing ครับ

ส่วนแบบที่ 2 มักเป็นตำแหน่งงานที่ Turn over อาจไม่สูงครับ เช่น ผู้บริหาร เป็นต้น ลูกค้าจ่ายเป็นประจำก็อาจจะไม่คุ้ม เพราะอาจจะจ้างกันยาวๆ 5-10 ปี ก็ได้ ก็เลยจ่ายแบบครั้งเดียวจบคุ้มกว่าสำหรับลูกค้าครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 จากที่อ่าน PRTR เป็นคนดูสวัสดิการและเงินเดือนของพนักงาน แล้วถ้าเป็นพนักงาน PC - SALE ใครจ่ายค่าคอมครับ แล้วค่า Fee 8 % อันนี้คิดจากยอดรับเงินเดือนสุทธิ มั้ยครับ 

ReplyQuote

@prapas-b88 จากที่อ่าน PRTR เป็นคนดูสวัสดิการและเงินเดือนของพนักงาน แล้วถ้าเป็นพนักงาน PC - SALE ใครจ่ายค่าคอมครับ แล้วค่า Fee 8 % อันนี้คิดจากยอดรับเงินเดือนสุทธิ มั้ยครับ 

ลูกค้าจ่ายค่าคอมมิสชั่น และ PRTR ก็ได้ค่า Fee อีกครับ ทุกๆรายจ่ายที่ลูกค้าจ่ายพนักงาน prtr จะได้ค่า Fee เสมอครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 แล้วในอนาคต PRTR สามารถปรับค่า Fee ทั้ง Outsourcing และ Recruitment ขึ้นอีกได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ🙏🙏

ReplyQuote

@prapas-b88 แล้วในอนาคต PRTR สามารถปรับค่า Fee ทั้ง Outsourcing และ Recruitment ขึ้นอีกได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ🙏🙏

ไม่ได้ครับ เป็นค่าเฉลี่ยอุตสาหกรรมครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 ขออนุญาตถามนะครับ

ผมอยากทราบว่าการที่ อาจารย์ไป CV ในหลายๆบริษัทแล้วมาแชร์ข้อมูลกัน แต่มีข้อมูลที่ไม่สามารถพูดได้ มันเกี่ยวกับอะไรครับทำไมถึงพูดไม่ได้และหากพูดแล้วจะกระทบกับใครยังไงครับทั้งๆที่เป็นกลุ่มปิด   

ขอบคุณครับ

This post was modified 7 months ago by Amonsak Pongpannakul

ReplyQuote

@prapas-b88 ขออนุญาตถามนะครับ

ผมอยากทราบว่าการที่ อาจารย์ไป CV ในหลายๆบริษัทแล้วมาแชร์ข้อมูลกัน แต่มีข้อมูลที่ไม่สามารถพูดได้ มันเกี่ยวกับอะไรครับทำไมถึงพูดไม่ได้และหากพูดแล้วจะกระทบกับใครยังไงครับทั้งๆที่เป็นกลุ่มปิด   

ขอบคุณครับ

กลุ่มปิดก็จริงครับ แต่พอคนเยอะมากๆเป็นร้อยๆคน มันก็ควบคุมข้อมูลลำบากอ่ะครับ 

ข้อมูลที่แชร์ไม่ได้ก็มีหลายเรื่องมากๆครับ มีทั้งเรื่องส่วนตัว เรื่องข้อมูลบางอย่างครับ บางทีก็อารมณ์เหมือนเพื่อนคุยกันอ่ะครับ มันอาจไม่ทางการบ้าง มีข้อมูลที่เป็นความลับทางธุรกิจบ้าง แต่พอคุยในวงแคบมากๆมันก็พูดกันได้ แต่ในกลุ่มเรานี่ก็น้องๆ public แล้วครับ ละผมก็รับปากผบห.มาแล้ว จะให้ผิดคำพูดละข้อมูลหลุดไป ผมเสียคนแย่เลยครับ เราควบคุมทุกคนไม่ได้อ่ะครับ วิธีการที่ดีที่สุดคือการไม่เปิดเผยข้อมูลนั้นอ่ะครับ กลุ่มคนที่ไปผมมั่นใจว่าไม่เปิดเผยแน่เพราะเราก็รู้จักกันดีมากพอสมควร แต่ในกลุ่มเราเป็นกลุ่มใหญ่ครับ

ReplyQuote
Page 9 / 12
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam