Forum

Notifications
Clear all

ปัญหา Template ค่ะ

(@chanyarat-theankha)
Eminent Member
Topic starter  

รบกวนอาจารย์ช่วยดูหน่อยค่ะ ว่าต้องแก้ไขอย่างไร 

เรื่องการปรับสูตร ช่องถัดไป หลังเพิ่มปี 2022 

ลองทำ mega ยังไม่ได้ แทนที่อะไร ขึ้นเลย แต่ 
com7 พบปัญหาแบบเดียวกับที่ถามในไลน์ กลุ่มรุ่น 24 ค่ะ 

ใส่ ctrl H แล้วแทนที่ไม่ได้ค่ะ 

ตามไฟล์ที่แนบมานะคะ 

ขอบคุณค่ะ 

Topic Tags
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @chanyarat-theankha

รบกวนอาจารย์ช่วยดูหน่อยค่ะ ว่าต้องแก้ไขอย่างไร 

เรื่องการปรับสูตร ช่องถัดไป หลังเพิ่มปี 2022 

ลองทำ mega ยังไม่ได้ แทนที่อะไร ขึ้นเลย แต่ 
com7 พบปัญหาแบบเดียวกับที่ถามในไลน์ กลุ่มรุ่น 24 ค่ะ 

ใส่ ctrl H แล้วแทนที่ไม่ได้ค่ะ 

ตามไฟล์ที่แนบมานะคะ 

ขอบคุณค่ะ 

com7 เป็นเรื่อง Years Active ครับ เราต้องปรับเลขจำนวนปีที่จะให้สูตรคำนวณสอดคล้องกับจำนวนปีที่มีงบด้วยครับ โดยนับย้อนหลังจากปี 2022 ครับ เอ ในคลิปมีอธิบายเรื่องนี้ไหมครับ

- com7 เป็น 9 ปี ซึ่งงบของ com7 มีถึงแค่ปี 2015 จึงต้องเปลี่ยนเป็น 7 ปีครับ

ReplyQuote

@prapas-b88

กลับไปดูคลิปสอนอีกที เจอจุดผิดพลาดแล้วค่ะ

อาจารย์คะ รบกวนถามว่า การนับ year active
ให้นับย้อนไปว่ากี่ปี
ให้ไปนับ ข้อมูลไหนคะ ว่าจะเป็นกี่ปี  

ปล ในคลิปไม่มีบอกค่ะ 

ReplyQuote

แล้วเราสามารถเพิ่ม ช่อง ปี 2022 ที่ Form-Normal เลยแล้วก็แก้สูตร ช่อง Q 

ไว้เป็นต้นฉบับใหม่  ก่อนจะก้อปไปทำหุ้นแต่ละตัว  จะได้ไม่ต้องเพิ่มช่องทีละหุ้นได้หรือไม่คะ อาจารย์ 

ขอบคุณค่ะ 

ReplyQuote

โทษทีค่ะ ในคลิปมีบอกค่ะว่า Year active เลือกข้อมูลกี่ปีมาคำนวณ 

แต่รบกวนถามอีกทีค่ะว่า ให้ยึดข้อมูลตัวไหนคะ ที่ว่ามีแล้วนับ และปีปัจจุบัน ถึงจะมีข้อมูลแค่ Q1 ก็นับเป็นปีที่คำนวณด้วยถูกไหมคะ  

ReplyQuote

Posted by: @chanyarat-theankha

@prapas-b88

กลับไปดูคลิปสอนอีกที เจอจุดผิดพลาดแล้วค่ะ

อาจารย์คะ รบกวนถามว่า การนับ year active
ให้นับย้อนไปว่ากี่ปี
ให้ไปนับ ข้อมูลไหนคะ ว่าจะเป็นกี่ปี  

ปล ในคลิปไม่มีบอกค่ะ 

1. เบื้องต้นนับจำนวนปีที่มีงบครับ

2. นับจำนวนปีที่ควรนับ ซึ่งข้อนี้ควรเข้าใจธุรกิจในเชิงคุณภาพแล้วครับ ว่าธุรกิจนั้นมีพื้นฐานเดียวกันย้อนหลังกี่ปี แต่มีจุดสังเกตุง่ายๆคือจำนวนหุ้นครับ ควรนับจำนวนปีที่มีจำนวนหุ้นใกล้เคียงกันครับ นั่นแปลว่าบริษัทไม่ได้เพิ่มทุนเยอะๆครับ

ReplyQuote

แล้วเราสามารถเพิ่ม ช่อง ปี 2022 ที่ Form-Normal เลยแล้วก็แก้สูตร ช่อง Q 

ไว้เป็นต้นฉบับใหม่  ก่อนจะก้อปไปทำหุ้นแต่ละตัว  จะได้ไม่ต้องเพิ่มช่องทีละหุ้นได้หรือไม่คะ อาจารย์ 

ขอบคุณค่ะ 

ได้คร้าบ 😉

ReplyQuote

โทษทีค่ะ ในคลิปมีบอกค่ะว่า Year active เลือกข้อมูลกี่ปีมาคำนวณ 

แต่รบกวนถามอีกทีค่ะว่า ให้ยึดข้อมูลตัวไหนคะ ที่ว่ามีแล้วนับ และปีปัจจุบัน ถึงจะมีข้อมูลแค่ Q1 ก็นับเป็นปีที่คำนวณด้วยถูกไหมคะ  

ถูกต้องครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam