Forum

Notifications
Clear all

สงสัยเรื่อง fwd PE กับ fair PE ครับ

(@jeep-14)
Active Member
Topic starter  

ถ้าหุ้นมีแนวโน้มที่จะเติบโตขึ้น กำไรเพิ่มขึ้น การที่เราคิด forward PE  จะต่ำกว่า PE ปัจจุบัน ทำให้เวลาคิด discount จาก fair PE ค่าผิดพลาดไปหรือเปล่าครับ

สมมุติหุ้นตัวหนึ่ง ราคาปัจจุบันอยู่ที่ fair price มีราคาที่ 10 บาท กำไร 1 บาท คิด PE ได้ 10

สมมุติในปีหน้ากำไรเติบโตขึ้น 10% กำไรเพิ่มจาก 1 เป็น 1.1 บาท คิด forward PE ได้ 10/1.1=9

คิด MOS forward PE เทียบกับ fair PE ได้ 10-9/10= 10%

ผมสงสัยว่าทั้งๆที่หุ้นอยู่ราคา fair price ในปีปัจจุบัน แต่การเอา forward PE มาคิดทำให้มีส่วนลด

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @jeep-14

ถ้าหุ้นมีแนวโน้มที่จะเติบโตขึ้น กำไรเพิ่มขึ้น การที่เราคิด forward PE  จะต่ำกว่า PE ปัจจุบัน ทำให้เวลาคิด discount จาก fair PE ค่าผิดพลาดไปหรือเปล่าครับ

สมมุติหุ้นตัวหนึ่ง ราคาปัจจุบันอยู่ที่ fair price มีราคาที่ 10 บาท กำไร 1 บาท คิด PE ได้ 10

สมมุติในปีหน้ากำไรเติบโตขึ้น 10% กำไรเพิ่มจาก 1 เป็น 1.1 บาท คิด forward PE ได้ 10/1.1=9

คิด MOS forward PE เทียบกับ fair PE ได้ 10-9/10= 10%

ผมสงสัยว่าทั้งๆที่หุ้นอยู่ราคา fair price ในปีปัจจุบัน แต่การเอา forward PE มาคิดทำให้มีส่วนลด

คำถามคือเราประเมินเมื่อไหร่ครับ ถ้าเราประเมินต้นปี เราก็ควรทำ fwd p/e ไปปลายปี เพราะเราซื้อหุ้นแล้วคาดหวังผลตอบแทนในอนาคตถูกไหมครับ 

แต่ถ้าเราประเมินปลายปี เราก็ควรทำ fwd p/e ไปปีหน้า เช่นกันครับ

ในสมมติฐานที่ตั้งขึ้นมานั้นไม่มีช่วงเวลากำกับอยุ่ครับว่าเราประเมินราคาหุ้นเมื่อไหร่  และปัญหาสำคัญคือ p/e ในปัจจุบันนั้น กำไรมีปัญหารึเปล่าด้วยครับ หากมีปัญหาก็ไม่มีประโยชน์ที่จะใช้ครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam