Forum

Notifications
Clear all

ช่วยปรับทัศนคติให้ผมด้วยครับ

Page 7 / 12

(@pond)
Trusted Member
Topic starter  

@prapas-b88 อ๋อ ขอบคุณครับ

ขออนุญาต ถามรายตัวนะครับ ดูข้อมูลคร่าวๆ PRI ดูเป็น service แต่ทำไมถึงไปอยู่ใน อสังหาริมทรัพย์และก่อสร้าง ครับ

และ รายได้ส่วนใหญ่เขาเป็น Recurring ใช่มั้ยครับ 

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pond

@prapas-b88 อ๋อ ขอบคุณครับ

ขออนุญาต ถามรายตัวนะครับ ดูข้อมูลคร่าวๆ PRI ดูเป็น service แต่ทำไมถึงไปอยู่ใน อสังหาริมทรัพย์และก่อสร้าง ครับ

และ รายได้ส่วนใหญ่เขาเป็น Recurring ใช่มั้ยครับ 

คงเพราะเป็น Service ในอุตสาหกรรมอสังหาฯโดยเฉพาะด้วยครับ

ใช่ครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88

1.ผมอยากทราบมุมมองและความคิดของอาจราย์ครับ ว่าอาจารย์มีมุมมองอย่างไรกับหุ้นที่เราคิดจะถือเขาได้นาน 5ปี10ปี (All in หรือ 70-80% ของพอร์ต)

2.Templateงบ ทำไมต้อง copy ปีที่ผ่านไปแล้วแล้ว paste values ครับ (มันให้ Excelทำงานได้เร็วขึ้นหรอครับ)

ReplyQuote

@prapas-b88

1.ผมอยากทราบมุมมองและความคิดของอาจราย์ครับ ว่าอาจารย์มีมุมมองอย่างไรกับหุ้นที่เราคิดจะถือเขาได้นาน 5ปี10ปี (All in หรือ 70-80% ของพอร์ต)

2.Templateงบ ทำไมต้อง copy ปีที่ผ่านไปแล้วแล้ว paste values ครับ (มันให้ Excelทำงานได้เร็วขึ้นหรอครับ)

1. ผมไม่มั่นใจว่าคำถามจะต้องการคำตอบแบบไหนนะครับค่อนข้างกว้างไปนิด แต่ตอบคร่าวๆว่า ผมลงทุนตามความมั่นใจครับ นักลงทุนที่พอร์ตใหญ่ขึ้น เกิดจากการลงทุนที่มั่นใจสูงมากๆทั้งนั้น และการลงทุนครั้งนั้นมักจะให้ผลตอบแทนที่ดีตามที่คิด ปัญหาของนักลงทุนมือใหม่ส่วนใหญ่คือ "ขาดความมั่นใจ" สูงๆ ทำให้เกิดการ "กระจายการลงทุน" ที่มากเกินไป และสุดท้าย ก็มีผลตอบแทนลุ่มๆดอนๆ กำไรบ้าง ขาดทุนบ้าง คละๆกัน พอร์ตจึงไม่ค่อยโตครับ ผมคิดว่ามือใหม่ยังไม่ค่อยเข้าใจหลักการลงทุนจริงๆครับ แค่รู้วิธีการลงทุน แต่ไม่เข้าใจ mindset การลงทุนที่แท้จริง การลงทุนที่แท้จริงต้องเน้น "ความชัวร์" มากกว่า "ผลตอบแทนสูงๆ" แต่มือใหม่มักจะมีแนวคิดว่าอยากได้ผลตอบแทนสูงๆก่อนชัวร์ๆ ผลลัพธ์เลยไม่ค่อยดีครับเพราะมีความเสี่ยงสูงมากนั่นเอง

2. ใช่ครับ หากยังไม่เห็นความแตกต่างก็ยังไม่ต้องทำก็ได้ครับ ส่วนตัวผมมีหุ้นใน template มากกว่า 150 ตัว จึงช้ามากๆครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 ขอถามเรื่อง พันธบัตรรัฐบาล ครับ

สมมติผมซื้อ พันธบัตรรัฐบาลอายุ 7 ปี  ดอกเบี้ย 3% เงินต้น 30 ลบ. 

1.จ่ายทุก 6 เดือน = (900,000*0.85)/2 =ผมจะได้ดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือนที่ 382,500 บาท อันนี้ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

2.เราได้ดอกเบี้ยปีละ 3% 7ปี ก็เอา 382,500*14= 5,355,000 บาท(หักภาษีแล้ว) สุดท้ายแล้วเราได้ดอกเบี้ย 17.85% ของเงิน 30 ล้าน คิดอย่างนี้ถูกหรือผิดครับ 

3.ระหว่างทางที่มีการขึ้นลงของดอกเบี้ยที่เขาพูดกันว่า ผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลปรับตัวสูงขึ้นเป็น 5% | 5% อันนี้ไม่เกี่ยวกับที่เราถืออยู่ใช่ไหมครับ อันที่เราถือก็ยังคง

รับดอกเบี้ยที่3%เหมือนเดิมใช่มั้ยครับ

4.ถ้าเราไม่ขายในตลาดรองเราจะไม่ขาดทุนใช่มั้ยครับ(เงินต้นจะยังคงอยู่ที่ 30 ล้าน จนครบอายุไถ่ถอนคือใช่มั้ยครับ)

5.(ในกรณีที่เราไม่ได้ถืออยู่) ถ้าเราไปซื้อในตลาดรอง เราจะได้ผลตอบแทนยังไงครับขึ้นอยู่กับอะไรบ้างครับ

This post was modified 1 year ago 3 times by Amonsak Pongpannakul

ReplyQuote

@prapas-b88 ขอถามเรื่อง พันธบัตรรัฐบาล ครับ

สมมติผมซื้อ พันธบัตรรัฐบาลอายุ 7 ปี  ดอกเบี้ย 3% เงินต้น 30 ลบ. 

1.จ่ายทุก 6 เดือน = (900,000*0.85)/2 =ผมจะได้ดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือนที่ 382,500 บาท อันนี้ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

2.เราได้ดอกเบี้ยปีละ 3% 7ปี ก็เอา 382,500*14= 5,355,000 บาท(หักภาษีแล้ว) สุดท้ายแล้วเราได้ดอกเบี้ย 17.85% ของเงิน 30 ล้าน คิดอย่างนี้ถูกหรือผิดครับ 

3.ระหว่างทางที่มีการขึ้นลงของดอกเบี้ยที่เขาพูดกันว่า ผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลปรับตัวสูงขึ้นเป็น 5% | 5% อันนี้ไม่เกี่ยวกับที่เราถืออยู่ใช่ไหมครับ อันที่เราถือก็ยังคง

รับดอกเบี้ยที่3%เหมือนเดิมใช่มั้ยครับ

4.ถ้าเราไม่ขายในตลาดรองเราจะไม่ขาดทุนใช่มั้ยครับ(เงินต้นจะยังคงอยู่ที่ 30 ล้าน จนครบอายุไถ่ถอนคือใช่มั้ยครับ)

5.(ในกรณีที่เราไม่ได้ถืออยู่) ถ้าเราไปซื้อในตลาดรอง เราจะได้ผลตอบแทนยังไงครับขึ้นอยู่กับอะไรบ้างครับ

ผมไม่เคยซื้อ gov bond นะครับ อาจจะให้ความเห็นได้ไม่สมบูรณ์นักนะครับ

1. เข้าใจถูกต้องครับ

2. ไม่ทราบว่าเราต้องการอะไรจากการคำนวณผลตอบแทนรวม 17.85% อ่ะครับ  เพราะจริงๆแล้วจะมีวิธีการคิดหลายแบบมากๆครับ เช่น ปกติเราจะคิดแต่ผลตอบแทนรายปีที่ 3% เพราะเรากำลังเปรียบเทียบกับ "เงินเฟ้อ" แต่การวมผลตอบแทน 7 ปีเข้าด้วยกัน ปกติเราก็จะไม่นำมาคำนวณเพียวๆแบบนี้ เพราะยังไม่ได้หักเงินเฟ้อออกไป ก็มักจะคำนวณแบบกระแสเงินสดคิดลดกลับมา หักค่าเสียโอกาส เงินเฟ้ออะไรพวกนี้ด้วยมากกว่าครับ

3. ถูกต้องครับ 

4. ถูกต้องครับ

5. ขึ้นอยู่กับผลตอบแทนหน้าตั๋วเลยครับ เช่น มี bond 7 ปี ผลตอบแทน 3% ของเงินต้น มันก็จะระบุไว้หน้าตั๋วว่าเงินต้นเท่าไหร่ สมมุติว่า หน้าตั๋วใบละ 5 แสนบาท ผลตอบแทน 3% ก็เท่ากับ 1.5 หมื่นบาท แต่ในเวลานั้น ในตลาดรองอาจจะมีมูลค่าใบละ 4.5 แสน ก็ได้ ซึ่งแปลว่าเราจะได้ผลตอบแทนประมาณ 3.33% 

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 อาจารย์ครับ มะพร้าวมันมีราคาโลกแบบพวกราคาน้ำมันมั้ยครับ ตอนนี้ผมกำลังสนใจหุ้นตัวหนึง (PLUS) แต่ผมสงสัยว่าต้นทุนที่เป็นมะพร้าวเวลาราคามะพร้าวมันแพงขึ้นหรือถูกลงเราจะดูได้จากที่ไหนบ้างครับและมะพร้าวเขาซื้อในไทย 100% มั้ยครับ ขอบคุณครับ 🙏🙏

ReplyQuote

@prapas-b88 อาจารย์ครับ มะพร้าวมันมีราคาโลกแบบพวกราคาน้ำมันมั้ยครับ ตอนนี้ผมกำลังสนใจหุ้นตัวหนึง (PLUS) แต่ผมสงสัยว่าต้นทุนที่เป็นมะพร้าวเวลาราคามะพร้าวมันแพงขึ้นหรือถูกลงเราจะดูได้จากที่ไหนบ้างครับและมะพร้าวเขาซื้อในไทย 100% มั้ยครับ ขอบคุณครับ 🙏🙏

ไม่มีครับ เพราะมะพร้าวมีไม่กี่ประเทศในโลกครับ

ไม่ได้ซื้อในไทย 100% ครับ มีนำเข้าจากประเทศเพื่อนบ้านครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 

1. ถ้าบริษัทขึ้นราคาสินค้า 10% ยอดขายก็ควรโตขึ้นมากกว่า 10% เพราะ 10% ที่ปรับขึ้นมาจะต้องเป็นฐานใหม่ใช่มั้ยครับ

1.2 ต้องโตให้มากกว่า 15% ถึงจะเรียกว่ายังเติบโตได้หลังจากขึ้นราคาสินค้า(สรุปแบบนี้คือบริษัทโตขึ้น 5%ใช่มั้ยครับ) 

2. ถ้าขึ้นราคาไป 10% แต่ยอดขายโตแค่ 5% อันนี้เรียกยอดขาย"ตก"รึเปล่าครับ 

ขอบคุณครับ 👍 

ReplyQuote

@prapas-b88 

1. ถ้าบริษัทขึ้นราคาสินค้า 10% ยอดขายก็ควรโตขึ้นมากกว่า 10% เพราะ 10% ที่ปรับขึ้นมาจะต้องเป็นฐานใหม่ใช่มั้ยครับ

1.2 ต้องโตให้มากกว่า 15% ถึงจะเรียกว่ายังเติบโตได้หลังจากขึ้นราคาสินค้า(สรุปแบบนี้คือบริษัทโตขึ้น 5%ใช่มั้ยครับ) 

2. ถ้าขึ้นราคาไป 10% แต่ยอดขายโตแค่ 5% อันนี้เรียกยอดขาย"ตก"รึเปล่าครับ 

ขอบคุณครับ 👍 

1.,1.2 รายได้เกิดจาก P x Q (Price x Quantity) มีแค่นี้อ่ะครับ รายได้รวมโตเท่าไหร่มันก็มาจาก PxQ จะปรับรายได้เพิ่มขึ้น มันก็รายได้โตเหมือนกันครับ

2. ไม่ใช่ครับ ราคาสะท้อนกำไรครับ ไม่ใช่รายได้ ไม่เกี่ยวกันครับ ลองทบทวนหลักการในชีทวันแรกดูนะครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 

Posted by: @prapas-b88
ไม่มีครับ เพราะมะพร้าวมีไม่กี่ประเทศในโลกครับ
แล้วเราจะเอาอะไรเป็น indicator หรือ ตัวชี้ว่าแนวโน้มต้นทุนมะพร้าวเขาจะแพงขึ้นหรือถูกลงครับ

ReplyQuote

@prapas-b88 

แล้วเราจะเอาอะไรเป็น indicator หรือ ตัวชี้ว่าแนวโน้มต้นทุนมะพร้าวเขาจะแพงขึ้นหรือถูกลงครับ

1. คำถามคือต้นทุนหลักคืออะไรครับ เท่าที่ผมทราบไม่ใช่น้ำมะพร้าวนะครับ

2. ปกติบริษัทจะมีสัญญาซื้อขายเป็นปีครับ ราคาค่อนข้างนิ่งอยู่แล้วอ่ะครับ เลยไม่ทราบว่าจะหาไปทำไมอ่า

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88

คำถามคือต้นทุนหลักคืออะไรครับ เท่าที่ผมทราบไม่ใช่น้ำมะพร้าวนะครับ

ต้นทุนไม่ใช่มะพร้าว หรือว่า บรรจุภัณฑ์ พวกขวด ลังกระดาษ หรอครับ

ReplyQuote

@prapas-b88

คำถามคือต้นทุนหลักคืออะไรครับ เท่าที่ผมทราบไม่ใช่น้ำมะพร้าวนะครับ

ต้นทุนไม่ใช่มะพร้าว หรือว่า บรรจุภัณฑ์ พวกขวด ลังกระดาษ หรอครับ

ต้นทุนน้ำมะพร้าว มีการทำสัญญาซื้อรายปี ค่อนข้างนิ่ง และมีสัดส่วนน้อยกว่า packaging ครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88

packaging

เราควรดูราคาอะไรเป็นหลักครับ

ReplyQuote
Page 7 / 12
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam