Forum

Notifications
Clear all

ช่วยปรับทัศนคติให้ผมด้วยครับ

Page 8 / 12

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pond

@prapas-b88

Posted by: @prapas-b88

packaging

เราควรดูราคาอะไรเป็นหลักครับ

ต้นทุน packaging ครับ เดิมเป็นขวดแก้ว ซึ่งต้นทุนหลักคือพลังงานแก๊ซธรรมชาติ หรือไม่ก็ถ่านหินครับ มีผลต่อราคาสูงมาก

ส่วนไลน์ผลิตใหม่เป็นขวด pet ก็จะเป็นขวดพลาสติกครับ

คืออาจจะต้องหาข้อมูลว่าใน cost นั้นมีสัดส่วนอย่างไร เพื่อจะ focus ได้ถูกครับว่าเราควร focus อะไร และต้นทุนบางอย่างอาจมีความสม่ำเสมอสูง แต่บางอย่างอาจจะไม่ เช่น packaging เป็นต้น ที่มักมีการทำสัญญาซื้อไม่ยาวมากครับ เนื่องจากต้นทุนผันผวนนั่นเอง

ReplyQuote
(@pond)
Trusted Member
Topic starter  

@prapas-b88 โอ้วขอบคุณครับ 

แล้วอเมริกาเลื่อนการสั่งซื้อ กับ จีนปัญหา Covid 19 

อันนี้เหตุการณ์ชั่วคราวใช่มั้ยครับ

ขวด pet ก็จะเป็นขวดพลาสติกครับ

ต้นทุนขวด PET ดูแก๊สธรรมชาติหรือ เม็ด

พลาสติกครับ และค่าขนส่งที่เป็นขวดแก้วแพงกว่าค่าส่ง

ที่เป็นขวด PET รึเปล่าครับ 

ReplyQuote

@prapas-b88 โอ้วขอบคุณครับ 

แล้วอเมริกาเลื่อนการสั่งซื้อ กับ จีนปัญหา Covid 19 

อันนี้เหตุการณ์ชั่วคราวใช่มั้ยครับ

ขวด pet ก็จะเป็นขวดพลาสติกครับ

ต้นทุนขวด PET ดูแก๊สธรรมชาติหรือ เม็ด

พลาสติกครับ และค่าขนส่งที่เป็นขวดแก้วแพงกว่าค่าส่ง

ที่เป็นขวด PET รึเปล่าครับ 

เม็ดพลาสติกครับ 

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88  ขอหลักการในการแยก ธุรกิจ B2B กับ B2B2C ครับ  ผมพยามกลับไปทบทวนในบทต่างๆที่สอนมาแล้วแต่ไม่เข้าใจรวมถึงอ่านในเน็ตแล้วครับ

ในความเข้าใจของผม

1.B2B คือขายให้บริษัทหรือองค์กรเหมือนกันแล้วบริษัทเป็นผู้ใช้งานสินค้านั้นๆเอง

2. B2B2C คือ ขายให้บริษัท แล้วบริษัทเอาไปวางขายให้ C อีกที

สิ่งที่ทำให้ผมสับสนเพราะผมคิดไปว่า B2B สุดท้ายแล้วเขาก็เอาไปขายต่อให้ C อีกทีหนึ่งอยู่ดีผมเลยสับสนครับ อย่างเช่น ITC ผมก็คิดว่า B2B2C แต่จริงๆมันคือ B2B หรือ B2B2C เป็นการขายผ่าน"นายหน้า" 

• ขอบคุณล่วงหน้าครับ🙏🙏

ReplyQuote

@prapas-b88  ขอหลักการในการแยก ธุรกิจ B2B กับ B2B2C ครับ  ผมพยามกลับไปทบทวนในบทต่างๆที่สอนมาแล้วแต่ไม่เข้าใจรวมถึงอ่านในเน็ตแล้วครับ

ในความเข้าใจของผม

1.B2B คือขายให้บริษัทหรือองค์กรเหมือนกันแล้วบริษัทเป็นผู้ใช้งานสินค้านั้นๆเอง

2. B2B2C คือ ขายให้บริษัท แล้วบริษัทเอาไปวางขายให้ C อีกที

สิ่งที่ทำให้ผมสับสนเพราะผมคิดไปว่า B2B สุดท้ายแล้วเขาก็เอาไปขายต่อให้ C อีกทีหนึ่งอยู่ดีผมเลยสับสนครับ อย่างเช่น ITC ผมก็คิดว่า B2B2C แต่จริงๆมันคือ B2B หรือ B2B2C เป็นการขายผ่าน"นายหน้า" 

• ขอบคุณล่วงหน้าครับ🙏🙏

เอางี้นะครับ B2B เนี่ย ลูกค้า End-user คือ C จะไม่รู้จัก คนผลิตครับ เค้าซื้อเพราะยี่ห้อของคนกลาง เช่น แซนวิชอบร้อนใน 7-11 เราไม่ได้ซื้อเพราะมันเป็นของ NSL แต่เราซื้อเพราะมันยี่ห้ 7-Select ซึ่งเป็นของ 7-11 หลักๆ B2B คือการ "รับจ้างผลิต" ครับ

แต่ B2B2C เนี่ย C ซื้อเพราะผู้ผลิต เช่น TKN, OSP, CBG มีสินค้าที่เราซื้อเพราะเป็นยี่ห้อเหล่านี้ แต่คนขายคือ 7-11 ซึ่งเป็นคนกลาง หลักการ B2B2C คือ ต้นน้ำทำยี่ห้อเองครับ ลูกค้าเลือกเพราะต้นน้ำ ไม่ใช่กลางน้ำครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 อ๋ออออ 🙏🙏🙏

หุ้น PLUS 

1.Plus - Core pe 16-18 (ไม่รวมการเติบโต) ใช่มั้ยครับ B2B + Recurring

2.สัดส่วนรายได้ตอนนี้ส่วนใหญ่เป็น ODM หาก บริษัทเพิ่มสัดส่วนรายได้ OBM ได้มากเกิน 50% อาจารย์คิดว่าจะมีความเป็นไปได้มั้ยครับ ถ้ามันเป็นไปได้แบบนี้จะกลายเป็น B2C มั้ยครับ และ Core Pe 20-23 มั้ยครับ 

3.เราจะติดตามผลตอบรับของสินค้ายังไงครับ เขาส่งออก 99% 

ReplyQuote

@prapas-b88 อ๋ออออ 🙏🙏🙏

หุ้น PLUS 

1.Plus - Core pe 16-18 (ไม่รวมการเติบโต) ใช่มั้ยครับ B2B + Recurring

2.สัดส่วนรายได้ตอนนี้ส่วนใหญ่เป็น ODM หาก บริษัทเพิ่มสัดส่วนรายได้ OBM ได้มากเกิน 50% อาจารย์คิดว่าจะมีความเป็นไปได้มั้ยครับ ถ้ามันเป็นไปได้แบบนี้จะกลายเป็น B2C มั้ยครับ และ Core Pe 20-23 มั้ยครับ 

3.เราจะติดตามผลตอบรับของสินค้ายังไงครับ เขาส่งออก 99% 

1. ผมว่าได้ครับ ผมคิดว่า 15-18x และเป็น B2B ครับ

2. ผมคุยกับ ceo ล่าสุดมีแผนที่จะรวมบริษัทกันกับ Distributor ที่ usa ครับ ดังนั้นจะกลายเป็น B2B2C ได้ครับ core 18-20x ครับ 

3. ต้องคอยเช็ค ir กับเช็คกับเว็บของกระทรวงพานิชย์ครับ มีตัวเลขส่งออกทุกเดือนครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88

3. ต้องคอยเช็ค ir กับเช็คกับเว็บของกระทรวงพานิชย์ครับ มีตัวเลขส่งออกทุกเดือนครับ

1.ดูในหัวข้ออะไรครับ

2.เป็นไปได้ไหมครับ ยอดขายใน USA (Q1 2023) ลดลงเป็นเพราะสินค้าขายออกไม่หมด เหมือนกับว่าช่วงบาทอ่อนเขามีการตุนไว้เยอะจนขายไม่หมด (ยอดขายใน USA 2021-2022 +71% ตัวเลขอาจจะเพี้ยนไม่มากก็น้อย)

3.น้ำผลไม้มันเกี่ยวกับไรกับฤดูหนาวถึงทำให้คำสั่งซื้อลดลงครับ

ReplyQuote

@prapas-b88

1.ดูในหัวข้ออะไรครับ

2.เป็นไปได้ไหมครับ ยอดขายใน USA (Q1 2023) ลดลงเป็นเพราะสินค้าขายออกไม่หมด เหมือนกับว่าช่วงบาทอ่อนเขามีการตุนไว้เยอะจนขายไม่หมด (ยอดขายใน USA 2021-2022 +71% ตัวเลขอาจจะเพี้ยนไม่มากก็น้อย)

3.น้ำผลไม้มันเกี่ยวกับไรกับฤดูหนาวถึงทำให้คำสั่งซื้อลดลงครับ

1. ก็ต้องดูว่าจะดูสินค้าอะไรไหมครับ ก็ดูสินค้าส่งออกรายสินค้า

2. เป็นไปได้ครับ

3. น้ำผลไม้มันแช่เย็นอ่ะครับ หน้าหนาวเราจะอยากกินน้ำเย็นๆเหรอครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 รบกวนช่วยฟังคำศัพท์ในไฟล์แนบให้หน่อยครับว่าเขาพูดว่าอะไรและมันแปลว่าอะไรครับ (Cv READY)  ขอบคุณครับ

ReplyQuote

@prapas-b88

ผมมีคำถามครับ อาจารย์ 

[1] รายจ่ายTaxไม่เท่ากัน ปีแรก 15% ปีสอง 17% ปีสามลดลงเหลือ 14% แบบนี้เราจะคิดยังไง-เราจะรู้ได้อย่างไรอนาคต มันจะเพิ่มหรือลดลง-คงที่ หรือใช้ค่าเฉลี่ยครับ

[2] การตั้งโรงงานแห่งใหม่ ถ้ามีการเพิ่มพนักงานดูแลเครื่องจักร,พนักงานตรวจสอบสินค้า,พนักงานอื่นๆ รายจ่ายส่วนนี้จะอยู่ที่ไหนครับ

เรื่อง  Financial Projection

[3] การทำ Financial Projection เราควรทำเป็นราย ไตรมาส | 1H - 2H | รายปี ดีครับ

[4] ถ้าหากเราถามผู้บริหารแล้วได้มาแค่ GPM% เราสามารถคิดย้อนกลับ ไปเป็นรายได้ และต้นทุนขาย ได้ไหมครับ

เรื่อง ประกัน-ความเสียหายของ โรงงาน-สาขา

[6] ถ้าน้ำท่วม โรงงาน - สาขา สินค้าเสียหาย บริษัทมีการทำประกันเอาไว้ แล้วบริษัทได้รับเงินจากประกัน รายได้อันนี้จะอยู่ตรงไหนของงบครับ CFF รึเปล่าครับ 

[7] ถ้ามีการ บำรุงซ่อมแซม สาขา - โรงงานที่เกิดจาก ไฟไหม้,น้ำท่วม, รายจ่ายจากการซ่อมแซมนี้จะมีโชว์ในงบไหมครับ ถ้ามีจะอยู่ส่วนไหนของงบครับ 

[8] ถ้าเงินที่ได้จากประกันใช้ในการซ่อมแซมแล้วเหลือ เงินตรงนี้มันจะไปไหนต่อครับ

1. ผมว่าค่าเฉลี่ยเป็นสิ่งที่ไม่ควรใช้ที่สุดแล้วครับ ผมว่าควรถามสาเหตุ และภาพในอนาคตครับ เมื่อมีข้อสงสัยอยากให้เรามีทัศนคติในการ Find out Facts เพื่อหาข้อเท็จจริงมากกว่าจะมานั่งเทียนนะครับ ไม่มีทางถูก และยากมากที่จะเก่งขึ้ินจริงๆครับ คนเก่งๆ เค้าไม่ได้เก่งตั้งแต่แรก แต่เค้าแค่ไม่ด่วนสรุป และ find out หาข้อเท็จจริงเพื่อนำมาใส่ในประมาณการณ์ครับ ง่ายกว่าครับ

2. cost ครับ

3. แล้วแต่สะดวกเลยครับ ส่วนตัวผมทำรายปีครับ เพราะผมเป็นคนไม่ค่อยละเอียดครับ แต่อย่างนิวัฒน์ ทำรายไตรมาสครับ ถ้าทำละเอียดก็ต้องหาข้อมูลละเอียดมาเติมเช่นกันนะครับ เช่นต้องหาข้อมูลทุกสัปดาห์ หรือทุกเดือนครับ ผมขี้เกียจกว่านั้นมากครับ 55+

4. ข้อมูลไม่มากพอรึเปล่าครับ

6. อืม ในงบกระแสเงินสด ผมก็ไม่มั่นใจนักนะครับ แต่เดาว่าควรจะอยู่ใน cfo อ่ะครับ เพราะตอนซื้อประกัน ก็จ่ายเป็นส่วนหนึ่งของการทำธุรกิจ แต่ไม่มั่นใจนะครับ 

7. ไม่ค่อยแยกมานะครับ จะอยู่ในเงินลงทุน เป็นหลักครับ แล้วค่อยทะยอยรับรู้ค่าเสื่อมครับ เพราะการซ่อมแซมก็มีอายุครับ

8. จริงๆแล้วอาจจะสับสนนิดนึงนะครับ พอเกิดปัญหาเค้าก็ซ่อมทันทีครับ ก็ไปดูข้อ 7 นะครับ แต่เงินประกันเนี่ย มันขึ้นอยู่กับว่าเค้าประกันอะไรบ้างนะครับ เช่น สินค้า, อาคาร เคส dohome คือประกันสินค้า ดังนั้น ตอนน้ำท่วม บริษัทต้องตั้งด้อยค่าสินค้าเป็นรายจ่ายก่อน 80 ล้าน ซึ่งตั้งไป Q4/2022 เราจึงเห็นขาดทุน และจะมารับรู้ประมาณ Q2/2023 ซึ่งก็จะเป็นรายได้เข้ามาครับ อาจจะ 70 ล้านบวกลบครับ เพราะได้ไม่เต็ม 100%

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 อาจารย์ผิด topic ครับ อันนั้นเก่ามมากแล้วครับ 55

รบกวนช่วยฟังคำศัพท์ในไฟล์แนบให้หน่อยครับว่าเขาพูดว่าอะไรและมันแปลว่าอะไรครับ (Cv READY)  ขอบคุณครับ

ReplyQuote

@prapas-b88 อาจารย์ผิด topic ครับ อันนั้นเก่ามมากแล้วครับ 55

รบกวนช่วยฟังคำศัพท์ในไฟล์แนบให้หน่อยครับว่าเขาพูดว่าอะไรและมันแปลว่าอะไรครับ (Cv READY)  ขอบคุณครับ

Churn rate ครับ ตรงข้ามกับ Retention rate ครับ

churn rate คือการที่ลูกค้าไม่ต่อสัญญาครับ 

retention rate คือ อัตราที่ลูกค้าต่อสัญญาครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 ขอบคุณครับ 

1.ทำไมถึงมีการซื้อแอร์ทุกปีที่เป็นหน้าร้อน (Q2)โดยปกติแล้วแอร์เป็นสินค้าคงทนไม่ใช่หรอครับ ทำไมหลายๆบริษัทถึงบอกว่าแอร์มักจะขายดีช่วงหน้าร้อนของทุกๆปีครับเช่น hmpro Dohome Global

2. อนาคต อาจารย์คิดว่า Iphone จะมีราคา 80-100Kได้ไหมครับ และถึงตอนนั้นความนิยมจะยังเหมือนทุกวันนี้มั้ยครับ(ประเทศไทย)

3.หุ้นตัวหนึ่งเขาบอกว่า เขาใช้งบในการโฆษณาสินค้าประมาณ 3% ของยอดขาย แต่ผมสงสัยว่า งบ 3% ที่ใช้นี้คือ ต่อครั้งในการโฆษณา หรือว่าทั้งปี หรือว่างบนี้ใช้จนสินค้าเป็นที่รู้จักครับ

3.1งบในการโฆษณาโดยปกติแล้วเขาคิดกันยังไงครับ เป็นรายปี หรืออย่างไรครับ 

ReplyQuote

@prapas-b88 ขอบคุณครับ 

1.ทำไมถึงมีการซื้อแอร์ทุกปีที่เป็นหน้าร้อน (Q2)โดยปกติแล้วแอร์เป็นสินค้าคงทนไม่ใช่หรอครับ ทำไมหลายๆบริษัทถึงบอกว่าแอร์มักจะขายดีช่วงหน้าร้อนของทุกๆปีครับเช่น hmpro Dohome Global

2. อนาคต อาจารย์คิดว่า Iphone จะมีราคา 80-100Kได้ไหมครับ และถึงตอนนั้นความนิยมจะยังเหมือนทุกวันนี้มั้ยครับ(ประเทศไทย)

3.หุ้นตัวหนึ่งเขาบอกว่า เขาใช้งบในการโฆษณาสินค้าประมาณ 3% ของยอดขาย แต่ผมสงสัยว่า งบ 3% ที่ใช้นี้คือ ต่อครั้งในการโฆษณา หรือว่าทั้งปี หรือว่างบนี้ใช้จนสินค้าเป็นที่รู้จักครับ

3.1งบในการโฆษณาโดยปกติแล้วเขาคิดกันยังไงครับ เป็นรายปี หรืออย่างไรครับ 

1. แอร์เป็นสินค้าคงทนแน่นอนครับ อายุก็สัก 5 ปีขึ้นไป แต่ทีนี้ แอร์เองก็มีวันเสียถูกไหมครับ มันก็เหมือนกับรถยนต์แหละครับ ที่ทำไมมันถึงขายได้ทุกปีล่ะครับ ก็เพราะแต่ละบ้านมีช่วงการซื้อที่ต่างกันออกไป ทำให้ครบรอบเสียไม่ตรงกัน แอร์จึงขายได้ทุกปีเหมือนรถยนต์ ส่วนที่ทำไมขายดีช่วงหน้าร้อน ก็เพราะแอร์อาจจะเสียตั้งแต่ ธ.ค. แล้ว แต่อากาศไม่ร้อนมาก ก็ยังไม่ต้องรีบซื้อ ใช้พัดลมแทนก็ยังชิลๆ แต่หน้าร้อนบ้านเรานี่เหมือนซ้อมตกนรก พัดลมก็ยังพัดลมร้อนออกมาเลย จนทนไม่ไหวเป็น trigger ให้ต้องซื้ออ่ะครับ

2. ถึงแน่ครับ 555+ เหมือนเดิมครับ เพราะเงินเฟ้อก็จะขึ้นตามไปด้วยนะครับอย่าลืม รวมไปถึงค่าแรงขั้นต่ำที่จะขึ้นไปเรื่อยๆด้วยครับ สอดคล้องกันครับ เราจะคิดราคาอนาคต โดยมองข้ามอัตราเงินเฟ้อไม่ได้นะครับ ถ้าเราถามเมื่อ 30 ปีที่แล้ว ในขณะที่ก๋วยเตี๋ยวชามละ 5 บาท ว่าถ้าก๋วยเตี๋ยวชามละ 50 บาทจะมีคนกินไหม ถ้าเทียบกับค่าแรง 30 ปีที่แล้วมันก็จะดูเป็นไปไม่ได้ใช่ไหมครับ แต่ทุกวันนี้เราก็รู้สึกปกติกับก๋วยเตี๋ยวชามละ 50 บาทถูกไหมครับ เพราะค่าแรงมันก็เพิ่มขึ้นมามหาศาลสอดคล้องกันครับ

3. ทั้งปีครับ แล้วแต่อุตสาหกรรมครับ ถ้าเป็นสินค้าที่มีการแข่งขันสูงจะใช้สูงกว่านั้นมากครับ อุตสาหกรรมเครื่องสำอางค์มีงบโฆษณาปีนึงไม่น้อยกว่า 10%-30% เลยครับ แล้วแต่กลุ่มลูกค้า 3% นี่คือต่ำมากๆครับ

ReplyQuote
Page 8 / 12
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam